Nhắn tin tình cảm với người đã có vợ có vi phạm không?

Luật sư ly hôn

Tình yêu là thứ tình cảm vô định, mà lý trí cũng khó lòng kiểm soát được. Nó đến kể cả lúc người kia đã có vợ có chồng. Vậy việc nhắn ti...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Tình yêu là thứ tình cảm vô định, mà lý trí cũng khó lòng kiểm soát được. Nó đến kể cả lúc người kia đã có vợ có chồng. Vậy việc nhắn tin, gọi điện với người mà mình biết rõ là đã có vợ thì có vi phạm pháp luật? Hãy cùng LSX tìm hiểu về vấn đề này nhé!



Căn cứ pháp lí
Nội dung tư vấn
Kết hôn là hành vi pháp lý xác lập quan hệ vợ chồng của hai chủ thể. Điều đó có nghĩa là quyền và nghĩa của các bên phải được đảm bảo và thực hiện. Nếu có một trong những hành vi vi phạm quy định đó, đương nhiên, chủ thể vi phạm sẽ phải chịu trách nhiệm. Trong đó, quy định về các hành vi bị cấm trong hôn nhân tại Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình về Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình: 
Điều 5: Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình:
.......
2. Cấm các hành vi sau đây:
a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;
e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;
h) Bạo lực gia đình;
i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.
Căn cứ theo Điểm c, Khoản 2 Điều này, thì pháp luật chỉ cấm hàng vi đối với người đang có vợ/chồng mà sống chung như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ/chồng mà sống chung như vợ chồng với người mình biết rõ là đã kết hôn. Việc sống chung như vợ chồng được thể hiện bằng việc là chung sinh hoạt, sống chung một nhà, được gia đình, hàng xóm xã hội công nhận, có con chung,....Như vậy, hành vi nhắn tin qua lại, thể hiện tình cảm chưa đủ căn cứ để xử phạt hành chính hay hình sự, cũng chưa đủ căn cứ để xác định là có hành vi vi phạm. 
Tham khảo bài viết: Ly hôn khi chồng ngoại tình?


Hãy liên hệ với chúng tôi khi Quý vị có nhu cầu tham khảo và hỗ trợ dịch vụ ly hôn nhanh0833 102 102

Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor