Gửi xe có phải lấy vé hay không

Luật sư ly hôn

Khi đi gửi xe, tôi thấy có chỗ thì người trông xe đưa vé, có chỗ lại không. Vậy cho tôi hỏi khi gửi xe có bắt buộc phải lấy vé hay không? ...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Khi đi gửi xe, tôi thấy có chỗ thì người trông xe đưa vé, có chỗ lại không. Vậy cho tôi hỏi khi gửi xe có bắt buộc phải lấy vé hay không?



Trả lời

Căn cứ: 

  • Bộ luật dân sự


Nội dung tư vấn
Thực ra, khi gửi xe không bắt buộc bạn phải lấy vé.
Việc gửi xe của bạn thực chất chính là một hợp đồng gửi giữ. Quy định của bộ luật dân sự về hợp đồng như sau:
Điều 554. Hợp đồng gửi giữ tài sản
Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.
Hợp đồng hiểu đơn giản chính là thỏa thuận. Việc bạn có lấy vé xe hay không hoàn toàn là phụ thuộc vào thỏa thuận của bạn và bên giữ xe. Do đó, nếu bên giữ xe đề nghị không cần vé gửi xe mà bạn lại chấp nhận, thì cũng đồng nghĩa với việc bạn đồng ý gửi xe mà không cần vé. Pháp luật quy định việc thực hiện hợp đồng phụ thuộc hoàn toàn vào thỏa thuận của các bên trong trường hợp này.

Tuy nhiên, để đảm bảo khi đi gửi xe thì hãy lựa chọn những cơ sở uy tín, có vé xe đàng hoàng để tránh rủi ro bạn nhé

Nếu có nhu cầu sử dụng dịch vụ đơn từ, hãy liên hệ ngay!
Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor