Vợ mang thai tháng thứ 6, chồng có quyền ly hôn hay không?

Luật sư ly hôn

Ly hôn là quyền của mỗi cá nhân sau khi đăng ký kết hôn. Tuy nhiên quyền này sẽ bị hạn chế đôi chút trong một vài trường hợp đặc biệt điển h...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Ly hôn là quyền của mỗi cá nhân sau khi đăng ký kết hôn. Tuy nhiên quyền này sẽ bị hạn chế đôi chút trong một vài trường hợp đặc biệt điển hình là vợ đang có bầu và nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
Chi tiết như nào, hãy tham khảo bài viết này của LSX.



Căn cứ:
  • Bộ luật tố tụng dân sự 2015
  • Luật hôn nhân và gia đình 2014


Nội dung tư vấn
Theo quy định tại điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về "Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn" thì:
Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Tuy nhiên, tại khoản 3 Điều 51 có thể thấy rằng pháp luật đã có những quy định về việc chồng sẽ không được phép yêu cầu ly hôn khi:

Quy định này nhằm đảm bảo nghĩa vụ của người cha với con đồng thời đảm bảo lợi ích nuôi dưỡng con tốt nhất theo khoa học pháp lý. Theo đó, chồng sẽ không được ly hôn đơn phương khi vợ đang có bầu (mang thai) 6 tháng.

Ngược lại, vợ lại hoàn toàn có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn khi đang mang thai, sinh và nuôi con dưới 12 tháng tuổi vì pháp luật không cấm hành vi này. Tuy nhiên người vợ sẽ phải suy nghĩ nghiêm túc về hậu quả và khó khăn phát sinh của việc ly hôn trong thời kỳ này.


Quý khách có thể tham khảo thêm bài viết:



Khuyến nghị
  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
  3. Quý khách có thể đặt câu hỏi tại Livestream của LSX tại đây để được tư vấn trực tiếp nhất.


Hãy liên hệ ngay để sử dụng dịch vụ tư vấn ly hôn!

Trân trọng ./.
Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor