Ly hôn khi con đã 5 tuổi

Luật sư ly hôn

Rất nhiều câu hỏi tương tự đã được gửi đến LSX, các cặp vợ chồng hay băn khoăn rằng con đã 5 tuổi thì có ly hôn được hay không? Việc có bằn...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Rất nhiều câu hỏi tương tự đã được gửi đến LSX, các cặp vợ chồng hay băn khoăn rằng con đã 5 tuổi thì có ly hôn được hay không? Việc có bằng đấy tuổi có ảnh hưởng gì đến quyền ly hôn...
Tất cả những câu hỏi sẽ được LSX giải đáp tại đây!


Căn cứ:
  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Bộ luật tố tụng dân sự 2015

Nội dung tư vấn
1. Những trường hợp không được phép ly hôn
Theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, có một số trường hợp vợ/ chồng không được phép ly hôn, cụ thể:

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Nhìn chung, cả 2 vợ chồng đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn, người thân thích khác cũng có quyền yêu cầu điều đó. Tuy nhiên khi vợ đang mang thai hoặc sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng sẽ không có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn. Tuy nhiên ngược lại quyền yêu cầu giải quyết ly hôn vẫn còn đối với người vợ.

2. Con đã 5 tuổi  có được ly hôn hay không?
Độ tuổi con cái gần nhưng không ảnh hưởng đến quyền ly hôn (trừ trường hợp nói trên tại điều 51), vậy có nghĩa là:
  • Vợ, chồng đều có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn khi con đã 5 tuổi
  • Con dưới 36 tháng tuổi, tòa sẽ giao cho mẹ nuôi dưỡng trừ khi có thỏa thuận khác. Ngược lại thì con trên 36 tháng tuổi thì sẽ phụ thuộc điều kiện gia đình, hoàn cảnh sống của 2 bên để là căn cứ phân định ai nuôi con, ai cấp dưỡng.
  • Nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con


Hãy liên hệ ngay để sử dụng dịch vụ tư vấn ly hôn!

Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor