Nghĩa vụ cấp dưỡng khi ly hôn

Luật sư ly hôn

Ly hôn xong có phải là hết nợ? Điều này không phải lúc nào cũng đúng, nhất là với những cặp vợ chồng đã có con chung. L...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Ly hôn xong có phải là hết nợ? Điều này không phải lúc nào cũng đúng, nhất là với những cặp vợ chồng đã có con chung. Lúc này sẽ nảy sinh một nghĩa vụ, đó là nghĩa vụ cấp dưỡng.
Vậy vấn đề cụ thể như thế nào? Hãy để Lyhonnhanh giải đáp nhé.


Căn cứ: Luật hôn nhân gia đình 2014

Trả lời:
1. Nghĩa vụ cấp dưỡng quy định thế nào?
Luật hôn nhân gia đình quy định:
Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.
Như vậy, cha/mẹ người không trực tiếp nuôi con sẽ vẫn phải cấp dưỡng cho con. Việc cấp dưỡng này sẽ thông qua người đang nuôi con, và sẽ kéo dài đến khi con trưởng thành (đối với con nhỏ) hoặc vẫn tiếp tục với con tàn tật, không có khả năng lao động.

2. Mức cấp dưỡng là bao nhiêu?
Mức cấp dưỡng có thể được cha mẹ thỏa thuận sao cho phù hợp.nếu không thỏa thuận được thì sẽ do tòa án giải quyết.
Việc quyết định mức cấp dưỡng sẽ phụ thuộc vào các yếu tố sau:
  • Khả năng thực tế, thu nhập của người có nghĩa vụ
  • Nhu cầu thiết yếu của đứa bé
  • Tình hình kinh tế, xã hội nơi đứa bé sinh sống (vật giá, điều kiện sống trung bình,...)
Tùy trường hợp mà mức cấp dưỡng có thể thay đổi sau này. Việc thỏa thuận này cũng có thể thỏa thuận hoặc do tòa án giải quyết.

Hi vọng bài viết giải đáp được thắc mắc của các bạn.
Nếu có nhu cầu Ly hôn nhanh, hãy liên hệ ngay nhé!

Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor