Con dâu có được hưởng thừa kế không?

Luật sư ly hôn

Con dâu, con rể liệu có được hưởng thừa kế nếu bố mẹ vợ/chồng hay không? Hãy tham khảo bài viết dưới đây của Lyhonnhanh để hiểu thêm phần n...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Con dâu, con rể liệu có được hưởng thừa kế nếu bố mẹ vợ/chồng hay không? Hãy tham khảo bài viết dưới đây của Lyhonnhanh để hiểu thêm phần nào!


CĂN CỨ:
- Bộ Luật Dân sự 2015

NỘI DUNG
1. Con dâu, con rể có quyền được hưởng di sản thừa kế?
Con dâu, con rể đều có quyền hưởng di sản bởi theo điều 609 của BLDS về quyền thừa kế thì:
Điều 609. Quyền thừa kế
Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.
Người thừa kế không là cá nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc.
Người ra theo điều 613 Luật này thì:
Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trường hợp người thừa kế theo di chúc không là cá nhân thì phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

Như vậy, người để laj di sản có quyền cho bất cứ ai hưởng di sản theo ý chí của mình và nếu bố/mẹ để lại định đoạt di sản cho con dâu, con rể bằng di chúc thì con dâu, con rể hoàn toàn có quyền nhận khối tài sản đó.

2. Nếu không để lại di chúc, con dâu, con rể liệu có được hưởng di sản?
Phải khẳng định luôn, con dâu/con rể không thuộc đối tượng hưởng di sản không phụ thuộc nội dung di chúc
Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Nếu bố/mẹ không để lại di chúc hoặc con dâu/con rể không có tên trong di chúc thì họ sẽ không được nhận phần di sản nào cả bởi:

  • Nếu không có di chúc buộc phải chia thừa kế theo pháp luật
  • Chia thừa kế theo pháp luật phụ thuộc vào "hàng thừa kế"

Hàng thừa kế quy định tại điều 651 BLDS: 
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Bởi vì không có mặt trong bất kỳ hàng thừa kế nào nên nếu không trực tiếp để lại di sản thì con dâu/rể sẽ không được hưởng tài sản từ phía bố mẹ vợ/chồng đề lại.
Vậy có nghĩa là, con dâu/con rể không bằng con nuôi bởi vì không được hưởng di sản dù công sức đóng góp là ngang nhau

 XEM THÊM CÁCH CHIA THỪA KẾ


Nếu có nhu cầu Ly hôn nhanh, hãy liên hệ ngay nhé


Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor