Con 7 tuổi - Ai được quyền nuôi dưỡng khi ly hôn?

Luật sư ly hôn

Khi con đã 7 tuổi, bố mẹ ly hôn thì ai sẽ được quyền trực tiếp nuôi dưỡng? Hãy tham khảo bài viết này của Lyhonnhanh để hiểu thêm về quy ...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Khi con đã 7 tuổi, bố mẹ ly hôn thì ai sẽ được quyền trực tiếp nuôi dưỡng?
Hãy tham khảo bài viết này của Lyhonnhanh để hiểu thêm về quy định của pháp luật!




Nội dung
1. Con 7 tuổi có được ly hôn không?

Đối chiếu với những quy định hiện hành của pháp luật Việt Nam, con 6 tuổi không phải là căn cứ hoặc nằm trong những điều cấm để khởi kiện vụ án ly hôn
Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.




Sẽ có 3 trường hợp xảy ra:
  • Hai vợ chồng thỏa thuận về quyền nuôi con, tòa án sẽ dựa vào đó để ra phán quyết
  • Nếu không thỏa thuận được, Tòa án sẽ giao bé cho một bên phụ thuộc vào điều kiện của các bên thích hợp với sự phát triển của bé đó
  • Tuy nhiên, phán quyết của tòa cũng dựa trên nguyện vọng của bé bởi:

Theo Khoản 2 Điều 81 Luật HN và GĐ thì: “Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con”.


3. Vậy người không nuôi con có trách nhiệm gì?
  • Thứ nhất, trách nhiệm cấp dưỡng: Người không nuôi con trực tiếp sẽ phải cấp dưỡng cho con. Cấp dưỡng bao nhiêu và như thế nào hai bên sẽ thỏa thuận
  • Thứ hai, trách nhiệm thăm nom, chăm sóc: đây là quyền và nghĩa vụ, đồng thời không ai được cản trở việc thăm nom con cái của bố mẹ
  • Thứ ba, nếu không thực hiện nghĩa vụ với con cái, hai bên có thể khởi kiện ra tòa để xét xử đòi quyền lợi

4. Thủ tục ly hôn

Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor