Con 5 tuổi được giao cho ai nuôi?

Luật sư ly hôn

Khi gia đình tan vỡ, con cái là người bị ảnh hưởng nhiều nhất. Vậy con 5 tuổi sẽ được giao cho ai chăm sóc nếu xảy ra tan vỡ? Hãy cùng đọc b...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Khi gia đình tan vỡ, con cái là người bị ảnh hưởng nhiều nhất. Vậy con 5 tuổi sẽ được giao cho ai chăm sóc nếu xảy ra tan vỡ? Hãy cùng đọc bài viết dưới đây nhé!




Nội dung
1. Con 5 tuổi có được ly hôn không?
Đối chiếu với những quy định hiện hành của pháp luật Việt Nam, con 5 tuổi không phải là căn cứ hoặc nằm trong những điều cấm để khởi kiện vụ án ly hôn


Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Trẻ em luôn được quan tâm và bảo vệ hết mức quyền lợi của mình. Theo quy định của pháp luật thì:
  • Vợ đang mang bầu hoặc con 12 tháng tuổi, chồng sẽ không được khởi kiện ly hôn 
  • Con dưới 36 tháng, tòa sẽ giao cho vợ nuôi 
  • Con trên 36 tháng tuổi, tòa sẽ giao cho bên có hoàn cảnh cũng như kinh tế phù hợp với sự phát triển của con 

Như vậy, nếu con đã 5 tuổi:
  • Hai vợ chồng có thể thỏa thuận việc ai nuôi dưỡng
  • Nếu không thỏa thuận được, tòa án sẽ đưa ra phán quyết dự trên hoàn cảnh, thu nhập, môi trường để đảm bảo sự phát triển tốt nhất cho bé
  • Người không nuôi dưỡng vẫn sẽ có trách nhiệm thăm nom, trợ cấp cho đến khi bé 18 tuổi

3. Thủ tục ly hôn

Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor